Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ผมขอเพลง ข้างหลังภาพ หน่อยน่ะครับคุณครูครับ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

ผมขอเพลง ข้างหลังภาพ หน่อยน่ะครับคุณครูครับ 9 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #196

• วัชระ
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 1
ผมขอเพลง ข้างหลังภาพ หน่อยน่ะครับคุณครูครับ ของ หนูมิตเตอร์อ่ะครับ คุณครู ขอบคุณมากๆครับ

Re: ผมขอเพลง ข้างหลังภาพ หน่อยน่ะครับคุณครูครับ 9 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #200

• sopon
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 244
  • พลังน้ำใจ: 21
ขอโทษนะครับคุณวัชระ คือผมไม่ถนัดเพลงไทยสากลครับจึงขอให้ผู้ที่มีโน้ตเพลงช่วยโพสให้หน่อยครับ

Re: ผมขอเพลง ข้างหลังภาพ หน่อยน่ะครับคุณครูครับ 9 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #236

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
ลองดูแล้วกันนะครับ

เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ

1.เพลงที่แกะให้นี้อยู่ในคีย์F และคุณหนูมิเตอร์ก็ร้องเพลงนี้อยู่ในคีย์Fเช่นเดียวกัน
คำถาม..ถ้าจะเป่าให้เสียงของขลุ่ยตรงกับเสียงที่คุณหนูมิเตอร์ร้องหรือดนตรีบรรเลงในเพลง ต้องใช้ขลุ่ยคีย์อะไร
คำตอบ..เป่าด้วยขลุ่ยคีย์C จะตรงและง่ายสุดครับ
การที่เพลงอยู่ในคีย์F ไม่ได้หมายความว่าจำเป็นต้องใช้ขลุ่ยคีย์Fเป่านะครับ
เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วอาจจะต้องพกขลุ่ยรอบเอวไล่ตามคีย์
การที่เพลงอยู่ในคีย์Fหมายถึงระดับของเสียงเทียบกับบันไดเสียงระบบสากลอยู่ในคีย์F ไม่ใช่เทียบกับขลุ่ย
อันนี้ต้องศึกษาเกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีสากลซึ่งมีเรียนหรือมีหนังสือเกี่ยวกับดนตรีหาอ่านได้ทั่วไปนะครับ
ผมเองก็ไม่ใช่นักดนตรี มีขลุ่ย อยากเป่าเพลงไทยสากลแต่ไม่มีโน้ต เลยต้องศึกษาเพื่อเอามาแกะโน้ต
ซึ่งการเป่าให้เสียงตรงกับเสียงร้องหรือดนตรีในเพลงจำเป็นไหม ผมว่ามันไม่จำเป็นถ้าเราเป่าอยู่คนเดียว
ถ้าเราไม่ได้ไปเล่นประกอบวงกับเครื่องดนตรีอื่นๆ ก็ไม่ต้องซีเรียส มีขลุ่ยอะไรอยู่ก็เป่าได้ทั้งนั้นครับ
แต่ถ้าเป่าแล้วเสียงตรงกับเพลงก็ถือว่าดีเหมือนกันนะครับเพราะจะรู้สึกว่าเพลงนั้นเพราะ และแกะเพลงได้ง่าย
ดังนั้นผมพยายามจะบอกว่าเพลงที่แกะศิลปินท่านนั้นร้องอยู่ในคีย์สากลอะไรและใช้ขลุ่ยคีย์อะไรเป่าถึงจะตรง
เหนือสิ่งอื่นใดผมว่าถ้าเป่าแล้วเรามีความสุขก็โอเคแล้วครับ

2.ในเพลงที่แกะให้ ผมเพิ่มลูกเอื้อน(จะได้ออกแนวทางขลุ่ยบ้าง) โดยใช้ขีดเส้นใต้ครับ
เช่น ฟซ หมายถึงเป่าเสียงฟาก่อนแล้วยาวถึงเสีบงซอลโดยใช้ลมเดียวยาว
ซึ่งส่วนใหญ่จะเน้นที่โน้ตตัวหลัง ดังนั้นเวลาเป่าให้เป่าเสียงแรกเบากว่าเสียงหลังหน่อยนะครับ
ถ้าเพิ่งเริ่มต้นหัด ก็เป่าเสียงโน้ตตัวหลังอย่างเดียวก่อนก็ได้ครับ (บางทีอาจต้องเป่าทั้ง2ตัวแต่เป่าทีละครั้งขึ้นอยู่ทำนองหรืออารมณ์คนเป่า)
เอาให้ชัดๆ แล้วค่อยมาใส่ลูกเล่นทีหลัง
ลูกเอื้อนที่เป็น2โน้ตต่อกัน ส่วนมากจะมาใช้ตอนขึ้นหน้าท่อนเพลงครับ ซึ่งจะเจอเป็นโน้ตคู่2หรือโน้ตคู่3ครับ
หมายถึงโน้ตมีความห่างกัน2โน้ตและ3โน้ตตามลำดับโดยนับตัวมันเองด้วย
เช่นเป่าเอื้อนโน้ต ฟซ อันนี้เป็นโน้ตคู่2 เพราะไล่โน้ตจะได้ ฟ ซ (มี2ตัว)
ส่วน ลดํ เป็นโน้ตคู่3 คือเวลาไล่โน้ตเรียงจะเป็น ล ท ดํ (มี 3 ตัว)
เราสามารถนำรูปแบบนี้ไปประยุกต์ใส่ในเพลงเพื่อความเพราะได้เลยในเพลงอะไรก็ได้ครับ ลองดูครับ
ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมก็มือใหม่

สุดท้ายนี้ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
แก้ไขล่าสุด: 9 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.24 วินาที